ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 4605|ตอบกลับ: 7

แชร์ประสบการณ์ขลิบไร้เลือดที่คลีนิคหมอเบียร์ ตั้งแต่ขลิบ แผลปริ ไปเย็บ จนหายดี (ทั้งหมดรวมคือ 1 เดือนพอดี) ภาค 2 (จบ)

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  9.55%

Vel.
10%

2

0

ตอบกลับ

22 หมื่น

เครดิต

ผู้มีประสบการณ์

เครดิต
228642

เข็มประดับยศ 1เข็มประดับยศ 2เข็มประดับยศ 3

โพสต์ 2023-4-18 00:36:41 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neogigxy เมื่อ 2023-4-18 00:38

เริ่มวันแรกของสัปดาห์ที่ 3 เลย คือฉีดยาชาและเย็บ (เจ็บตัวนิดนึง)

คราวนี้มาที่การดูแลแผล  คราวนี้เรารู้สิธีและเทคนิคทั้งหมดแล้ว ช่วงนี้ถือว่าดีมากๆ เลยช่วงสัปดาห์ที่ 3 จะตามรูปเลยครับ  ผลลัพธ์น่าประทับใจ เพราะแผลแห้งดีมาก‼️👍👍👍

และแล้วก็ถึงวันนัด ของวันที่ 21 หรือ สัปดาห์ที่ 3

ปรากฎคือ ….. แผลดีครับ แห้งดีมาก มีปริด้านล่างนืดๆ(ไหมฉีกเลย) แต่ไม่เท่าไหร่ เพราะเราพันผ้าดี  ทำตามที่คุณหมอและผู้ช่วยแนะนำทั้งหมดอย่างเครงครัด สรุป สัปดาห์นี้ทุกอย่าง ทำเหมือนเดิม ถ่ายรูปให้ดูทุกวัน แต่คุณหมอให้ลองกลางวันไม่ต้องพันผ้า ถ้าอยุ่คนเดียว(  ซึ้งผม ลา WFH ใว้ 1 เดือนพอดี) แล้วสัปดาห์หน้า เจออีกใหม่ ซึ้งหมอเชื่อว่า รอบนี้น่าจะหายแล้วนะ เพราะสภาพแผลดีมาก‼️  

ที่เหลือก็จะเป็นตามรูปครับ……

สัปดาห์ที่ 4 ตัดไหม….

สรุปวนนี้วันที่ 28 (นับจากวันขลิบ)  ผมเข้าพบคุณหมอเหมือนเดิม ภาพวันนี้ดีมากๆ คุณหมอให้ผู้ช่วยตัดไหม ออกให้หมด สภาพดีมากเลย คุณหมอบอกลองปล่อยให้แข็งตัวดูรึยีง เปนอย่างไรบ้าง ผมก็ว่า ลองแล้ว ซึ้งผลลัพธ์ก็ตามรูปเลย สรุปคือ ดีครับ แผลสวยมาก รอยตัดโคตรดี (ฝีมือหมอจริงๆ) หลังจากตัดไหมนี้ คุณหมอแจ้งว่าจะไม่นัดแล้วแค่ถ่ายรูปมาก็พอ แต่ผมขอให้คุณหมอนัดหน่อย อยากเอาให้ชัวร์ คุณหมอก็ยินดีครับ ให้ผมอาบน้ำได้ปรกติ ซึ้งจริงๆ ให้ตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว(ลืมบอกไป สรุปหลังจากเย็บ 1 อาทิตย์ อาบน้ำได้เลย ใวงี้เลย โคตรดี) แล้วผมก็ไม่ต้องพันแผลอะไรอีกแล้ว ปล่อยเลย ใช้ชีวิตปรกติ  สัปดาห์นี้ทั้งสัปดาห์สบายมาก แทบจะเรียกว่าหายหมดแล้ว รอยไหม หายหมดใน2-3 วัน สภาพ ดีมากเลย (ผมแอบกระซิบถามหมอด้วยว่า ใช้งานได้รึยัง คุณหมอบอกว่า ขออีก ซัก อาทิตย์ละกันนะ)

สัปดาห์ที่ 5 จบ ประสบการณ์การขลิบ

สัปดาห์นี้ทุกอย่างดีมากๆครับ หายหมดเรียบร้อย แทบจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมก็เข้าไปพบคุณหมอเหมือนเดิม คุณหมอดูแผล ชมเลยว่าแผลสวยมาก ทุกอย่างเรียบร้อยดี ได้ลองใช้งานรึยัง ???

ผมก็ถามว่า “ใช้ได้แล้วหรอ ???”

หมอก็หัวเราะว่าใช้ได้แล้ว แต่ใส่ถุงยางใว้หน่อยและอย่าพึ่งรุนแรงมากนัก

และผมก็ถามคุณหมอเรื่องรอบๆแผลที่มันตึงๆ บริเวณรอยขลิบ คุณหมอก็บอกว่า ปรกติเลย เปนเหมือนพังพืด ให้เรานวดบ่อยๆ 3-6 เด๋วก็หายสมานเป็นปรกติ ไม่ต้องกังวล

“หมอไม่นัดแล้วนะ เว้นแต่จะมามำอะไรเพิ่มเติมในอนาคต ว่ากัน….” แล้วผมก็สวัสดีคุณหมอ เดินออกจากห้องมา แน่นอน ก่อนออกต้องไปนั่งเก้าอี้นวด 15 นาทีเปนครั้งสุดท้าย และก็ออกมาจากคลีนิคครับ

สรุปจบปิดครบ สิริทั้งหมด 4 + 1 สัปดาห์  แผลหายดี สวยงาม สบาย เปืดโลกใหม่  

ผม Happy กับ คลีนิคนี้มากๆ นอกจากจะดูแลดี คุณหมอเอาใจใส่ ให้ความรู้ เข้าใจความรู้สึกของคนไข้แล้ว สำคัญคือ ผมจ่ายเงินแค่ครั้งเดียวครับ ตลอดการดูแล ไม่มีเก็บเงินเพิ่ม ไม่ว่าจะเปน ค่ายา ค่าหมอ ค่าผ่าตัด ยาชา ค่าเย็บ …..ทั้งหมด อยู่ในที่ผมจ่ายครั้งอรกและครั้งเดียว คลีนิคดูแลเราจนหาย อีกทั้งการรับรองดีมากๆ มีเก้าอี้นวด (อันนี้ผมชอบสุด) ให้ด้วย อยู่คลีนิคคือโคตรสบายครับ ประทับใจมากๆ คลีนิคหมอเบียร์ หมอเก่งและมีความสามารถครับ อยากให้ที่นี่เปนตัวเลือกนึงของคนที่สนใจการขลิบนะครับ

เทคนิคและ Q&A

ผมมีเทคนิค และคำถามต่างๆมาแชร์ครับ  เผื่อสำหรับคนที่ขลิบ แล้วจะสงสัย หรือทำผิดเหมือนผม จะได้ไม่ต้องเจ็บตัวนานๆ ทั้งหมดนี้คือ ผมถามคุณหมอและ ผู้ช่วยมาตรงๆเลย

เทคนิคการทำแผล และพันผ้า
1. เอาแอลกอฮอเช็ดรอบแผล ห้ามราดหรือโดนแผลตรงๆเด็ดขาด
2. ล้างแผลด้วยสำลีชุบน้ำเกลือ ล้างเยอะๆ ให้คราบเลือดและน้ำเหลืองออกให้สะอาด เน้นล้างตรงนี้
3. ใช้เบตาดีน ชุบสำลีและ แต้มบริเวณแผลเบา ห้ามราด หรือใส่แผลโดยตรง แม่งโคตร แสบน้ำตาไหลบอกเลย
4. หลังจากตรงนี้รอผึ่งลมนิดนึงและเอาผ้าก็อตซับน้ำเกลือและเบตาดีนออก (ถ้าไม่ซับเบตาดีนจะทำให้คัน)
5. พันผ้า พยายามพันให้ล็อกบริเวณ ใต้หัวเห็ด จะช่วยเรื่องจู๋จมได้ระดับนึง
6. กลางคืนต้อง “ย้ำ” ว่า ต้อง “พันกระชับ” ในช่วงสัปดาห์ 1-2 สำคัญมากๆ เผื่อไม่ให้แผลปริ แล้วแผลจะหายใวครับ
7. คีย์สำคัญคือ “ แผลต้องแห้ง‼️”

เทคนิค วิธี ฉี่……

แนะนำเลยคือ ให้นั่งชักโครกหรือโถส่วมครับ แล้วเวลาฉี่ให้กด จู๋ลงให้ชี้ลง 90องศา ลงโถไปเลย จะช่วยเรื่องฉี่เลอะเทอะได้เยอะมาก!!! พอเสร็จให้รอ 1 นาทีจนฉี่ที่ค้างท่ออยู่ออกมาหมด (เกิดจากที่เราพันแผลใว้)

เทคนิคอาบน้ำ (ช่วงแรก)

ผมพันผ้าเช็ดตัวเลยครับเหมือนปรกติและอาบน้ำเลย พยายามอาบไม่ให้โดนน้ำที่สุด แค่นี้เลยครับล้างเท่าที่ล้างได้ และค่อยมาเช็ดตัวเฉพาะจุดแทน ช่วยได้เลย  

คำถาม Q&A

Q: เหนเคสว่าเย็บ ต้องเย็บไหม ทำไมถึงเย็บ ไม่เย็บได้ไหม ???
A: ตอบ…  คำตอบคือไม่เย็บก็ได้ครับ อยู่ที่เราเลย  แต่ผมตัดสินใจเย็บ เพราะคุณหมอแนะนำ จากสภาพแผลครับ และผลลัพธ์คือ ดี ผมตัดสินใจถูกที่เย็บ

แต่แนะนำดูแลแผลและพันผ้าดีๆ แผลแห้งหายใวๆ ไม่ปริไม่ต้องเย็บ

Q: หลังขลิบกี่วันถึงจะหาย  กี่วันถึงจะใช้งานได้
A: อันนี้คุณหมอแจ้งรวมๆว่า  โดยเฉลี่ย คือ 1 เดือนหรือ 4 สัปดาห์ แต่ถ้าเจอคนที่จู๋จมมากๆ เปนเบาหวานด้วย ดูแลแผลยากส์  ไม่แห้ง อาจจะนานได้ถึง เดือนครึ่งหรือ 6 สัปดาห์ ครับ ทั้งหมดนี้ คือ ต่างกรรมต่างวาระนะ แล้วแต่คนด้วย บางคนก็ 2-3 สัปดาห์หายแล้วก็มี แล้วแต่คนไข้ด้วย

ส่วนการใช้งาน หลังจากแผลหายแล้ว ซัก 1-2 สัปดาห์ แต่ให้ใส่ถุงยางอนามัยใว้หน่อยและอย่าพึ่งรุนแรงครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณต้อง เข้าสู่ระบบ เพื่อดาวน์โหลดไฟล์นี้ หากยังไม่มีบัญชี กรุณา ลงทะเบียน

โพสต์ยอดนิยม

อัพเกรด  10.74%

Vel.
11%

2

17

ตอบกลับ

23 หมื่น

เครดิต

เครดิต
232209

เข็มประดับยศ 1เข็มประดับยศ 2เข็มประดับยศ 3

โพสต์ 2023-4-18 02:01:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอดแล้วครับ

อัพเกรด  14.4%

Vel.
14%

1

9

ตอบกลับ

1144

เครดิต

สมาชิกใหม่

เครดิต
1144
โพสต์ 2023-5-6 23:49:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อดทนได้ดีมากครับ ถ้าเป็นตัวเองคงจิตตกตั้งแต่แผลเปิดแรกๆแล้วอ่ะ

อัพเกรด  2.16%

Vel.
2%

2

72

ตอบกลับ

20 หมื่น

เครดิต

เครดิต
206466

โพสต์ 2023-5-11 02:35:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หล่อๆๆ

อัพเกรด  0.01%

4

284

ตอบกลับ

58 หมื่น

เครดิต

ผู้เชี่ยวชาญ

เครดิต
587593

เข็มประดับยศ 1เข็มประดับยศ 2เข็มประดับยศ 3เข็มประดับยศ 4เข็มประดับยศ 5เข็มประดับยศ 6

โพสต์ 2023-5-13 08:09:30 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผลงานดี ขอให้หายไวๆ ครับ

อัพเกรด  28.5%

Vel.
29%

0

1

ตอบกลับ

285

เครดิต

สมาชิกทั่วไป

เครดิต
285
โพสต์ 2023-5-20 09:49:08 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนแผลปริหลังจากเย็บใหม่กี่วันถึงจะหายซึมอ่าครับ

อัพเกรด  2.53%

Vel.
3%

1

4

ตอบกลับ

2076

เครดิต

กำลังหาข้อมูล

เครดิต
2076
โพสต์ 2023-9-9 20:34:54 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
แผลปริโดนเย็บซ่อมเหมือนกัน รอไหมละลายหลุดจะโล่งแบบนี้มั่ง

อัพเกรด  8.78%

Vel.
9%

3

136

ตอบกลับ

22 หมื่น

เครดิต

เครดิต
226336

โพสต์ 2023-9-11 23:32:24 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
+1หมอเบียร์ด้วยคนครับ แผลสวยครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|ROIKIB | รอยขลิบ

GMT+7, 2024-7-27 16:23 , Processed in 0.025343 second(s), 38 queries .